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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Lugha ya Kiarabu Elimu ya Msingi darasa la III-VI yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka
taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), inatambua na kuthamini michango ya washiriki
wote waliofanikisha kupatikana kwa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi,
wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala. Vilevile, TET inaishukuru kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya
Wataalamu kwa Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa
na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari
huu yanalenga kuwaandaa wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu

maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo kuu la maboresho ya mitaala ya mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukrani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji

wa muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi

Lugha ya Kiarabu ni somo chaguzi katika ngazi ya Elimu ya Msingi kuanzia Darasa la III-VI. Lengo la kufundisha somo hili
ni kumwezesha mwanafunzi kuwa na umabhiri wa kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika kwa lugha ya Kiarabu, na
kumjengea uwezo wa kutumia lugha hiyo kwa urahisi kulingana na mahitaji ya mawasiliano katika miktadha mbalimbali.
Lugha hii inafungua fursa mbalimbali zikiwemo za kujiajiri na kuajiriwa. Vilevile, somo hili litamwezesha mwanafunzi

kumudu stadi za awali za kulinganisha msamiati na sarufi za Lugha ya Kiarabu na lugha nyingine.

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mwalimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa lugha ya Kiarabu,
Darasa la I1I-VI Tanzania Bara. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Elimu ya Msingi wa Mwaka 2023. Aidha, Muhtasari
utamwezesha mwalimu kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kumjengea mwanafunzi stadi za udadisi, ubunifu,

ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika mazingira yake.

(1



i 8 ataill Aalaldf Cila¥) 2.0
rOe o) S S 8 ) il e

iy (3 g A ol yia) o jay s lgipual g dduadd ) ok

b il y il alas¥l g ¢l (3 sda g aal il g A 8EN LAY 5 Lgilale 5 Laadlas s Lol i 488 ol yial
¢aalal)

clalas¥ s Jaai¥l s ¢ slaill g ISV 5 sl Saill g g lay¥) s Lan ol i€ 5 ool aladiil g 48 el B2l
¢o_puals alladl 5 23U dalxivuall dpaiill g aisaii Jal (e Al

) 5 sl e 5 ALY A8la i) g 3aa o) 5 DAY 5 Ayida gl 5 480 5l @l1d 8 Ly ¢Ayiba gl) il A jlan § agd
¢edika gl ARl

e sall Blaadl 3oL 50 ) Jal (e Janlly Aleaiall 5 dlall il lgall £y

¢laddl) aga g LY 8 5l 5 aliiy) 504 ) Jal (e daniii g Jandl e Y s2le ok

((pinall) G AY) (ala SV Al )5 daia ey 8 Ly g A lial) g ALl Ao Laia¥) Ljliadll 2 s
sfamaiee (S Lgle Lalaadl g 25l 5 yla) S 5 chpuial) 5 glusall 5

A sall il By gy siwa W 5 Allaadl g 2 Sall g Jall g e gl () gladll y gha

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Kitanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na
matendo jumuishi;
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(¢) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na
mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d) Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na
lugha ya Taifa;

(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;

(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia,
usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.
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3.0 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la I1I-VI

Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa III-VI ni kumwezesha mwanafunzi:

(2)

(b)
(c)
(d)
(e)
(H)
(2
(h)
(i)

G

Kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT)
na lugha mguso;

Kuifahamu, kuitumia na kuithamini lugha ya Kiswahili, Kiingereza na angalau lugha nyingine moja ya kigeni;
Kuthamini na kudumisha utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;

Kukuza maarifa, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo;

Kukuza maadili, uvadilifu na kuheshimu tofauti za imani;

Kubaini na kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa;

Kukuza tabia ya kuthamini na kupenda kufanya kazi;

Kutambua na kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na maisha ya kila siku;

Kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine

mtambuka; na
Kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.
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4.0 Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Msingi Darasa la I1I-VI

Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwanafunzi wa Darasa la III-VI ni:

(a)
(b)

(c)
(d)
(e)
(H
(2
(h)
(i)
)

Kutumia stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT)

na lugha mguso;

Kutumia na kuithamini lugha ya Kiswahili na Kiingereza. Aidha, mwanafunzi ahamasishwe kumudu angalau lugha
nyingine moja ya kigeni kulingana na hali halisi ya shule yake;

Kuonesha, kuthamini na kuheshimu utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;
Kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo;

Kuonesha uadilifu na kuheshimu tofauti za imani;

Kutumia vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa katika miktadha mbalimbali;

Kuthamini na kupenda kufanya kazi;

Kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na maisha ya kila siku;
Kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka; na

Kuchangamana katika mazingira jumuishi.
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Umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa kwa Darasa la III - VI umebainishwa katika Jedwali Na. 1.

Jedwali Na.l: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi
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1.0 Kumudu stadi za msingi za lugha ya

1.1 Kumudu ufahamu wa fonimu na matamshi ya herufi za Kiarabu .
Kiarabu

na vandishi wake

) e liL el by ) 12

1.2 Kuhusianisha maneno na vitu katika mazingira
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1.3 Kumudu sarufi na msamiati sahili
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Umahiri mkuu

o shaall agh s & Laind 2.1

2.1 Kusikiliza na kuelewa taarifa
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2.2 Kusoma na kuelewa matini sahili
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2.3 Kuonesha mwitiko sahihi katika muktadha wa kimawasiliano

unaofahamika
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2.4 Kusoma kwa usahihi aina mbalimbali za matini sahili
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2.0 Kuonesha uelewa wa taarifa katika

mazungumzo na maandishi
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3.1 Kuonesha uelewa wa sifa za msingi za lugha ya mazungumzo na
maandishi
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3.0 Kuwasiliana kwa ufanisi katika miktadha
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6.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi. Majukumu

yao ni kama yafuatayo:
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6.1 Mwalimu

Mwalimu anatarajiwa:

(a) Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika lugha ya Kiarabu;

(b) Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai, na uwezo wa mwanafunzi
zitakazomwezesha:

(1) Kujenga umahiri uliokusudiwa katika Karne ya 21;
(i1) Kushiriki kikamilifu katika tendo zima la ujifunzaji.

(¢) Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zitakazomwezesha
kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Njia za kufundishia na kujifunzia
zinazopendekezwa ni pamoja na kazi za vitendo, utafiti, majaribio ya kisayansi, majadiliano na kazi mradi zinazolenga
kutatua matatizo halisi katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha mwalimu anahimizwa kutumia njia nyingine kama
hizo kulingana na muktadha ili kufanikisha ujenzi wa umahiri uliokusudiwa;

(d) Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;

(e) Kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;
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(h)
(1)
@
(k)
(M

Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia na
vitendo zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa
vitendo (kazi binafsi, kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio kwa
vitendo, uwasilishaji, mitihani ya muhula na mtihani wa mwisho;

Kuhakikisha kuwa tendo la ujifunzaji na ufundishaji linafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali
tofauti zao;

Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;

Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki;

Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na

Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.
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6.2 Mwanafunzi
Mwanafunzi anatarajiwa:

(2)
(b)
(©)

Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;
Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa ili kupata umahiri unaokusudiwa; na

Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, ziada na machapisho
mengine kutoka katika maktaba mtandao
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6.3 Mzazi/Mlezi

Mzazi/Mlezi anatarajiwa:
(a) Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;

(b) Kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana;

(¢) Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji

(d) Kufuatilia mwenendo wa kitabia wa mtoto;

(e) Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika shughuli ya ujifunzaji;

(f) Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na

(g) Kumfundisha mtoto kuhusu umuhimu na thamani ya elimu pamoja na kumhimiza kujifunza kwa bidii.
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7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji ni msingi katika kujenga umahiri kwa mwanafunzi. Muhtasari huu unapendekeza mbinu
za ufundishaji na ujifunzaji kwa kila shughuli. Miongoni mwa mbinu hizo ni ziara za kimasomo, kazi za vitendo, masimulizi,
majadiliano, fikiri-andika-jozisha-shirikisha na kazimradi. Hata hivyo, mwalimu anashauriwa kutumia mbinu nyingine kama

hizo kulingana na muktadha wa ufundishaji na ujifunzaji.
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8.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji

Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana/vifaa mbalimbali ili kujenga umabhiri uliokusudiwa. Hivyo, mwalimu
na mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana/vifaa mbadala vinavyopatikana katika mazingira
ya shuleni na nyumbani pindi vinapohitajika. Mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kutafuta taarifa kutoka katika vyanzo
mbalimbali ili kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Orodha ya vitabu vilivyoidhinishwa kutumika

kwa ajili ya rejea vitatolewa na TET.
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9.0 Upimaji katika Ufundishaji na Ujifunzaji

Upimaji ni suala muhimu katika mchakato wa ujifunzaji na ufundishaji ili kuwezesha ujenzi wa umabhiri unaokusudiwa.
Upimaji wa lugha ya Kiarabu utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utazingatia vigezo
vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi katika
ujifunzaji. Vilevile, utalenga kupima mabadiliko katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, kusimulia na
kutumia stadi anazojifunza katika mazingira yanayomzunguka. Aidha, mwalimu atatumia taarifa za upimaji kuboresha
ufundishaji na kuwezesha wanafunzi kufikia lengo la ujifunzaji. Zana za upimaji zinazoweza kutumika wakati wa ufundishaji

na ujifunzaji ni bunguabongo, orodha hakiki, mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana
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kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi na zana nyingine kama
hizo. Upimaji tamati utahusisha mitihani ya wiki, muhula na mtihani wa mwisho wa mwaka ambayo itatumika kupima
maendeleo ya ujifunzaji wa mwanafunzi. Taarifa za upimaji huu pamoja na kutumika kutathimini maendeleo ya mwanafunzi,
zitatumika kutoa mrejesho wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, kutakuwa na upimaji wa kitaifa wa Darasa la Sita

ambao utachangia alama 7.5 katika mtihani wa Kidato cha Nne.
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10.0 Idadi ya vipindi
Muhtasari wa Kiarabu Elimu ya Msingi Darasa la III — VI unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na
ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwanafunzi. Makadirio haya ya muda

yamewekwa kwa mfumo wa vipindi, ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni viwili (2) kwa wiki.
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11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji
Mubhtasari wa Kiarabu Elimu ya Msingi Darasa la III -VI umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa katika vipengele saba
ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu pendekezwa, vigezo vya upimaji, zana/vifaa

pamoja na idadi ya vipindi kama inavyowasilishwa katika Jedwali Na. 2 — 5.
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Jedwali Na. 2: Maudhui ya Darasa la 111
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muktadha wa
hospitali
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Msamiati Waongoze wanafunzi
umetumika kupokea maelekezo ya
kwa usahihi mdomo na ya
katika kutoa maandishi katika
au kupokea muktadha wa hospitali

maelekezo kwa
maandishi katika
muktadha wa
hospitali
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